ਹੁਣ ਦੁਨੀਆ ਚ ਫੈਲਣ ਲੱਗੀ ਇੱਕ ਹੋਰ ਬੀਮਾਰੀ ਪਹਿਲਾ ਨੱਕ ਤੋਂ ਖੂਨ ਬੁਖ਼ਾਰ ਫਿਰ ਮੌ ਤ

Uncategorized

ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਇਕ ਹੋਰ ਅਣਜਾਣ ਬੀਮਾਰੀ ਨੇ ਦਸਤਕ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਮੱਧ ਅਫਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ ਇਕੂਏਟੋਰੀਅਲ ਗਿਨੀ ਵਿਚ ਇਕ ਅਣਜਾਣ ਬਿਮਾਰੀ ਫੈਲ ਰਹੀ ਹੈ ਇਸ ਕਾਰਨ ਹੁਣ ਤੱਕ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 8 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌ ਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦੇ ਡਰ ਕਾਰਨ 200 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕੁਆਰੰਟੀਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਮਿਤੋਹਾ ਓਂਡੋ ਅਯਾਕਾਬਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 7 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗਿਆ ਸੀ

ਅਯਾਕਾਬਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲਾਗ ਨਾਲ ਮਰਨ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸੇ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਸਨ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਗੈਬਨ ਨੂੰ ਭੇਜੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੁਝ ਨਮੂਨੇ ਸੇਨੇਗਲ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਡਾਲਰ ਨੂੰ ਵੀ ਭੇਜੇ ਜਾਣਗੇ

ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਹੈਮਰੇਜਿਕ ਬੁਖਾਰ ਹੈ ਇਸ ਵਿਚ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਨੱਕ ਵਿਚੋਂ ਖੂਨ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਫਿਰ ਬੁਖਾਰ ਜੋੜਾਂ ਵਿਚ ਦਰਦ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਦਰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕੁਝ ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਮਰੀਜ਼ ਦੀ ਮੌ ਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ 200 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕੁਆਰੰਟੀਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਉਹ ਇਸ ਸਮੇਂ ਲੱਛਣ ਰਹਿਤ ਹਨ

ਅਯਕਾਬਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਦੋ ਗੁਆਂਢੀ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਆਵਾਜਾਈ ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਫਿਲਹਾਲ ਕਾਂਟੈਕਟ ਟਰੇਸਿੰਗ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ ਗੁਆਂਢੀ ਕੈਮਰੂਨ ਦੇ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਮਲਾਚੀ ਮਨੋਦਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕੁਏਟੋਰੀਅਲ ਗਿਨੀ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀ ਸਰਹੱਦ ਨੂੰ ਅਸਥਾਈ ਤੌਰ ਤੇ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਮਨੌਦਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਨਾਲ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਜਲਦੀ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਅਤੇ ਲਾਗ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ

ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (ਡਬਲਯੂਐਚਓ) ਨੇ ਇਕੁਏਟੋਰੀਅਲ ਗਿਨੀ ਵਿੱਚ ਲਾਗ ਦੇ ਅਣਜਾਣ ਫੈਲਣ ਦੀ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਇੱਕ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿਹਤ ਏਜੰਸੀ ਨਮੂਨਿਆਂ ਦੀ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਕੁਝ ਹੀ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਇਸ ਬੀਮਾਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *