ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਪਾਣੀ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਨਿਯਮ ਇਸ ਦਿਨ ਤੋਂ ਹੋਣਗੇ ਲਾਗੂ, ਪਾਣੀ ਕੱਢਣ ‘ਤੇ ਲੱਗਣਗੇ ਪੈਸੇ, ਦੇਖੋ ਕੀ ਨੇ ਰੇਟ

Uncategorized

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 300 ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਧਰਤੀ ਹੇਠਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ 4 ਤੋਂ 22 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ ਭਰਨਾ ਪਵੇਗਾ ਇਹ ਨਿਯਮ 1 ਫਰਵਰੀ ਯਾਨੀ ਅੱਜ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਉਦਯੋਗ ਕੇਂਦਰਾਂ ਨੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਦੀ ਕਾਪੀ ਇੰਡਸਟਰੀ ਅਪਰੇਟਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਭੇਜ ਦਿੱਤੀ ਹੈ

ਹੁਣ ਸਾਰੇ ਫੈਕਟਰੀ ਸੰਚਾਲਕਾਂ ਵਪਾਰੀਆਂ ਪਾਣੀ ਦੇ ਟੈਂਕਰਾਂ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਟਿਊਬਵੈੱਲ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਅਥਾਰਟੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚੋਂ ਪਾਣੀ ਕੱਢਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਲੈਣੀ ਪਵੇਗੀ ਸਾਰੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ 153 ਬਲਾਕਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰੀਨ ਯੈਲੋ ਅਤੇ ਓਰੇਂਜ ਜ਼ੋਨ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਖਤਰਨਾਕ ਪੀਲੇ ਜ਼ੋਨਾਂ ਦੇ 54 ਬਲਾਕ ਹਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚੋਂ 200 ਫੀਸਦੀ ਪਾਣੀ ਕੱਢਿਆ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ ਜਦਕਿ ਗ੍ਰੀਨ ਜ਼ੋਨ ‘ਚ 36 ਬਲਾਕ ਅਤੇ ਓਰੇਂਜ ਜ਼ੋਨ ‘ਚ 64 ਬਲਾਕ ਹਨ ਜਿੱਥੇ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ 200 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਕੱਢਿਆ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਕਮਾਈ ਦਾ ਇੱਕ ਹਿੱਸਾ ਵਾਟਰ ਸਪਲਾਈ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਸੁਵਿਧਾਜਨਕ ਬਣਾਉਣ ‘ਤੇ ਖਰਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ

ਗੰਦੇ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਟਰੀਟ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਇਸ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਸਰਕਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ ਪਾਣੀ ਦਾ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਇਕੱਠਾ ਕਰੇਗੀ ਜੋ ਇਹ ਕੰਮ ਕਰਨਗੇ ਪੰਜਾਬ ਵਾਟਰ ਰੈਗੂਲੇਸ਼ਨ ਐਂਡ ਡਿਵੈਲਪਮੈਂਟ ਅਥਾਰਟੀ ਅਧੀਨ ਧਰਤੀ ਹੇਠਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਨਿਕਾਸੀ ਅਤੇ ਸੰਭਾਲ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ 2020 ਨਿਯਮ ਲਾਗੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ ਅਥਾਰਟੀ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਜੇ ਕੇ ਜੈਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਘਰੇਲੂ ਅਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਛੋਟ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ

ਹਰੇਕ ਬਿਨੈਕਾਰ ਗਰਾਉਂਡ ਵਾਟਰ ਅਥਾਰਟੀ ਨੂੰ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਵੇਗਾ ਅਰਜ਼ੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਅਥਾਰਟੀ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਮਾਹਿਰ ਮੌਕੇ ਦਾ ਮੁਆਇਨਾ ਕਰਨਗੇ ਅਥਾਰਟੀ ਮੁਲਾਂਕਣਕਾਰ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਕਰੇਗੀ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਨਜ਼ੂਰ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦਾ ਟੀਚਾ

500 ਲੀਟਰ ਤੱਕ ਦੇ ਪਾਣੀ ਦੇ ਟੈਂਕਰਾਂ ਲਈ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਲੈਣੀ ਪਵੇਗੀ ਧਰਤੀ ਹੇਠਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਆਵਾਜਾਈ ਲਈ ਕਿਸੇ ਵੀ ਮੋਟਰ ਵਾਹਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ ਮਿਲਟਰੀ ਸੈਂਟਰਲ ਪੈਰਾ ਮਿਲਟਰੀ ਫੋਰਸ ਸਰਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਪਵੇਗੀ ਪਾਵਰ ਡਰਿੱਲਿੰਗ ਲਈ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ

ਗ੍ਰੀਨ ਜ਼ੋਨ ਬਲਾਕਾਂ ਵਿਚ 300 ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਤੋਂ 1500 ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਪਾਣੀ ਕੱਢਣ ਲਈ ਅੰਡਰਵਾਟਰ ਚਾਰਜ ਦੀ ਦਰ 4 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ 1500 ਤੋਂ 15000 ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਲਈ 6 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ 15000 ਤੋਂ 75000 ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਲਈ 10 ਰੁਪਏ ਅਤੇ 15000 ਤੋਂ 75000 ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਲਈ 10 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਉਪਰੋਕਤ ਲਈ 18 ਰੁਪਏ ਦੀ ਫੀਸ ਲਈ ਜਾਏਗੀ ਯੈਲੋ ਜ਼ੋਨ ਦੀ ਕੀਮਤ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 6 9 14 ਰੁਪਏ ਅਤੇ 18 ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗੀ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਓਰੇਂਜ ਜ਼ੋਨ ਵਿਚ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 8 12 18 ਅਤੇ 22 ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗੀ

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *